
 

 

 

 

TAARIFA KWA UMMA ILIYOTELEWA NA MH. DKT. SELEMANI S. 

JAFO (MB), WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS – 

MUUNGANO NA MAZINGIRA Kuhusu Uchafuzi Wa Mazingira 

Unaosababishwa Na Kelele Na Mitetemo Tarehe 3.2.2023 

 

Ndugu Wanahabari, 

Awali ya yote nipende kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 

mwingi wa Rehema kwa kutukutanisha mahali hapa leo kwa ajili ya kuitikia 

wito wetu unaolenga kutoa taarifa kwa umma kuhusu kukithiri kwa kero ya  

uchafuzi wa mazingira unaotokana na kelele na mitetemo. 

 

Uchafuzi wa Mazingira unaosababishwa na kelele na mitetemo ni miongoni 

mwa kero kubwa inayohatarisha afya na mustakabali wa maendeleo ya jamii 

katika maeneo mengi nchini. 

 

Shirika la Afya Duniani (WHO) limebainisha kelele kuwa ni mojawapo ya vitu 

hatarishi katika maisha ya binadamu na aidha kwa mujibu wa “European 

Environmental Agency” (EEA, 2018) kelele ni mojawapo ya kisababishi cha 

vifo vya mapema kwa watoto “Pre-mature death”. 

 



Changamoto ya kelele inachangiwa zaidi na kukua kwa shughuli za kiuchumi 

na kijamii ikiwemo matumizi mabaya ya teknolojia. Kwa siku za hivi karibuni, 

kelele zimeongezeka kwenye maeneo ya makazi na hivyo kusababisha 

matatizo ya kiafya kwa jamii ikiwemo kupoteza uwezo wa kusikia, matatizo 

ya uzazi, kupunguza umakini katika mafunzo, ajali na uwezo wa kawaida wa 

kusikilizana. 

Vyanzo vikuu vya kero ya kelele ni pamoja na kumbi za starehe, baa, 

vyombo vya usafiri na usafirishaji, matumizi ya teknolojia zilizopitwa na 

wakati kwenye viwanda vikubwa na vidogo mfano Karakana za kuchomelea, 

ufyatuaji matofali, mashine za kusaga na kukoboa nafaka, majenereta, 

matangazo ya biashara kwenye makazi, shughuli za ujenzi, nyumba za 

ibada n.k. 

 

Ndugu wanahabari 

Kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira Sura ya 191, Kifungu cha 106 (5 na 6) 

kinakataza kupiga kelele kuzidi viwango vilivyoruhusiwa na vilvile ni kosa 

kupiga kelele kinyume na viwango vilivyoruhusiwa. Kanuni za udhibiti wa 

kelele na mitetemo za mwaka 2015, zimeainisha viwango vya sauti 

vinavyoruhusiwa kwenye maeneo ya makazi, biashara, viwanda na hospitali 

ili kulinda afya ya jamii. 

 

Viwango hivyo vinatofautiana kwa usiku na mchana (Mchana ni kuanzia saa 

12 asubuhi mpaka saa nne usiku) na usiku ( saa nne usiku hadi saa kumi na 

mbili asubuhi. Usiku viwango viko chini zaidi kwa kuwa ni muda ambao jamii 

inahitaji kupumzika.  Viwango hivyo ni kama ifuatavyo 



 

Kutokana na changamoto za udhibiti wa kelele serikali iliaandaa Mwongozo 

wa udhibiti wa kelele ambao   umeanisha wajibu wa kila mdau katika kudhibiti 

kelele na mitetemo. 

 

Pamoja na elimu inayoendelea kutolewa na hatua za kisheria 

zinazochukuliwa, zikiwemo kutozwa faini na kufunga baadhi ya kumbi za 

starehe na baa bado changamoto hii ya uchafuzi wa mazingira unaotokana 

na kelele na mitetemo imeendelea kuongezeka. Maeneo yanayolalamikiwa 

zaidi ni kumbi za starehe na nyumba za ibada hali inayoonesha wahusika 

kukaidi maelekezo yanayotolewa na Serikali. 

 

 

Ndugu wanahabari, 

Kama mtakavyokumbuka, tarehe 29 Julai, 2019 nilitoa maelekezo ya 

kuwataka wadau wote wanaohusika kuhakikisha wanazingatia sheria na 

miongozo inayodhibiti uchafuzi wa Mazingira unaotokana na kelele na 

mitetemo na pia hatua kali za kisheria zichukuliwe kwa wale ambao shughuli 

zao zinasababisha kelele kuzidi viwango vilivyoainishwa. 



 

Hatua za kisheria zilizoainishwa kwenye sheria ni pamoja na kutozwa faini 

na kufungiwa biashara kwenye maeneo yaliyokithiri kwa kelele na mitetemo.  

Hata hivyo, pamoja na kuchukua hatua hizi za kisheria, kumekuwa na 

ongezeko la malalamiko ya kelele na mitetemo. Kwa kipindi cha mwaka 

2021/2022 asilimia 65 ya Malalamiko yaliyowasilishwa Baraza la Mazingira 

yanahusu kelele na mitetemo, hali inayoonesha adhabu za kutozwa faini 

kwa waokamatwa zimezoeleka na hazitoshi. 

 

Ndugu wa habari 

Kwa mujibu wa Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa [Sura 204 Marejeo ya 

2002] na Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa za Mwaka 2018 zimetoa 

maelekezo kuhusu uthibiti wa kelele ikiwa ni pamoja na; 

Vibali vya matukio ya Sanaa vinavyotolewa kwa mujibu wa Masharti ya 

kanuni ya 52 (iv) na’’ tukio liendeshwe kwenye maeneo yasiyo bughudhi 

jamii. 

Kwa mujibu wa kanuni ya 55 (2) na 57 kumbi ziko katika madaraja 

yafuatayo; 

 

i. Daraja ‘A’ ni kumbi zisizotoa sauti nje zinazotumika masaa 24 

ii. Daraja ‘B’ ni maeneo maalum kwa kazi za Sanaa na yametengwa 

maalumu kwa shughuli hiyo zinatumika kuanzia saa 10:00 jioni 

mpaka Saa 06:00 usiku, siku za Jumatatu hadi Ijumaa na Mwisho wa 

wiki na Siku za Sikukuu hadi saa 8:00 usiku. 

iii. Daraja ‘C’ Kumbi zisizozuia sauti kutoka nje na zimejengwa kwenye 

Makazi ya Watu zinatumika kuanzia saa 10:00 jioni hadi saa 3:00 

usiku kwa siku zote za juma. 



Hata hivyo licha ya kuwepo kwa kanuni hizo za Baraza la Sanaa la Taifa 

kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa sharia za nchi na kanuni zinazo 

simamia mitetemo. 

Chombo chetu cha kusimamia sharia ya Mazingira yaani NEMC imebaini 
maeneo kadhaa yenye kuendelea na uchafuzi wa mazingira. Baadhi ya 
maeneo hayo yanayofanya uchafuzi wa kukithiri ni kama ifuatavyo;  
 
 

ENEO/ BAR MKOA 

Kipong bar & lounge ARUSHA CITY 

The Acess,  ARUSHA CITY 

The Hub,  ARUSHA CITY 

Mopao bar & lounge,   ARUSHA CITY 

The Billy's River,  ARUSHA CITY 

Picnic ARUSHA CITY 

Milestone bar, ARUSHA CITY 

SMART PARK LOUNGE 
(Bar & Lounge) 
 

DSM-Banana karibu TCAA-  

JAVA LOUNGE & NIGHT 
CLUB (Bar & Night Club) 
 

Banana karibu TCAA- DSM 

Elements 
 

Masaki-  Kinondoni-DSM 

Wavuvi Camp Coco Beach- Kinondoni-DSM 

Msizwa Lounge Sinza Mori- Kinondoni-DSM 

Kitambaa Cheupe  
Kisuma Pub 

Magomen/Usalama- Kinondoni-DSM 

Dance Club Pub Mwenge Mpakani- Kinondoni-DSM 

Budget Pub 
 

Kunduchi/Bahari Beach- Kinondoni-
DSM 

TIPS ya Coco Beach 
 

Coco beach- Kinondoni-DSM 

KB Pub  Tegeta-Kinondoni 

Elements 
 

Masaki-  Kinondoni-DSM 

GARDEN BAR Kariakoo - DSM 

The Cask Bar and Grill Mwanza city  



 

 
 

 

Ndugu Wanahabari, 

Kutokana na kukithiri kwa uchafuzi wa mazingira unaotokana na kelele na 

mitetemo, natoa maelekezo yafuatayo; 

1. Natoa siku 7 maeneo yote yanayofanya uchafuzi wame 

wamerekebisha utoaji wa hudua zao ili ziendane na takwa la sharia ya 

mazingira na kanuni zake. 

2. NEMC kufungia maneneo yote yatakayo kaidi kutekeleza sharia na 

kanuzi za mazingira kuhusu kelele na mitetem0 

3. Kila mwananchi ahakikishe anapofanya shughuli zake hasababishi 

kelele zinazozidi viwango vinavyokubalika; 

4. Wamiliki wa nyumba za ibada na kumbi za starehe wahakikishe sauti 

zitokanazo na shughuli zao hazizidi viwango vinavyokubalika kwa 

mujibu wa sheria;  

Diamond Autolink Mwanza city 

Las Vegas Lodge and 
Longe 

Mwanza city 

Kijiji ndani ya Jiji Mwanza city 

Malaika Beach Resort Mwanza city 

KIGOMA PARK Kigoma 

THE BREEZE BAR, 
SPORTS AND GRILL 

Kigoma 

KIDYAMA BEACH Kigoma 

 BAR YA LAPATRONA  Dodoma Kata ya NKUHUNGU 

 BAR YA PLATNUM  Dodoma Kata ya TAMBUKARELI 

 BAMBALAGA CLUB Dodoma kata ya MLIMWA 

Eli’s Pub Morogoro-Kata ya Kingo 

Labamba Bar and Grill Mtwara 

Triple V Mtwara 



5. Wamiliki wa maeneo ya burdani, starehe na nyumba za ibada 

kuzingatia matumizi ya vipima kelele na vizuia sauti ili kuhakikisha 

jamii zinazozunguuka maeneo hayo haziathiriwa na kelele 

wanazozisababisha; 

6.  Wananchi kutoa taarifa kuhusu kelele na mitetemo kwenye ofisi za 

serikali za mitaa au ofisi za Baraza la Taifa la Mazingira; 

7.  Kuhakikisha kelele na mitetemo inakuwa agenda ya kudumu katika 

vikao  vya wakaazi ili kulipatia ufumbuzi suala hili.  

 

Vilevile nichukue fursa hii kuzitaka Wizara za kisekta, Taasisi za umma, 

Sekretarieti za mikoa, Mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha 

zinatekeleza majukumu yao yaliyoainishwa kwenye mwongozo wa udhibiti 

wa uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo wa mwaka 2021.  

 

Aidha, nalielekeza Baraza la Taifa la hifadhi na usimamizi wa mazingira 

katika kanda zote kusimamia  kwa ufanisi utekelezaji wa kanuni za udhibiti 

wa kelele na mitetemo za mwaka 2015, hasa kwa kuhakikisha wazalishaji 

sugu wa uchafuzi wa mazingira unaotokana na kelele na mitetemo 

wanachukuliwa hatua kali hususan kufungiwa shughuli zao wanazozifanya.  

 

Ndugu wanahabari, 

Kwa kumalizia, nipende tena kuwashukuru kwa kuitikia wito wetu na ni 

matumaini yangu kuwa mtaendelea kuelimisha umma kuhusu umuhimu wa 

udhibiti wa kelele na mitetemo ambao umedhihirika kwa siku za hivi karibuni 



unaongezeka kwa kasi kutokana na ukuaji wa miji ili kulinda afya ya 

binadamu na mazingira kwa maendeleo endelevu. 

Aidha, Ofisi ya Makamu wa Rais itaendelea kutoa elimu kwa wadau kuhusu 

uzingatiaji wa kanuni na mwongozo wa udhibiti wa kelele na mitetemo. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


